नवरात्रीमध्ये ह्या सात वस्तू करणे टाळा…

मित्रांनो या महिन्यात नवरात्र येतो, देशभरात नवरात्रीचा उत्सव मोठ्या थाटामाटात साजरा केला जातो. यावर्षी हा नवरात्रीचा पवित्र सण 26 सब्टेंबर 2022,पासून 5ऑक्टोबर या कालावधीत साजरा केला जाणार आहे. नवरात्रीमध्ये दुर्गेच्या नऊ रूपांची पूजा केली जाते, आई दुर्गा हिला सुख, समृद्धी आणि संपत्तीची देवी म्हटले जाते. नवरात्रीच्या काळात दुर्गा देवीची पूर्ण भक्तिभावाने पूजा केल्याने ती तिच्या भक्तांवर प्रसन्न होते, अशी धार्मिक श्रद्धा आहे. यासोबतच त्यांच्या सर्व मनोकामनाही पूर्ण होतात. पण अशा काही गोष्टी आहेत ज्या नवरात्रीत न करण्याचा सल्ला दिला जातो. असे केल्याने मूळ रहिवाशांवर विपरीत परिणाम होतो असे मानले जाते. चला जाणून घेऊया नवरात्रीत कोणत्या गोष्टी करू नयेत…

1. नखे चावणे-नवरात्रीच्या ९ दिवसांत नखे चावण्यास मनाई आहे. तुम्ही हे देखील पाहिले असेल की नवरात्री सुरू होण्यापूर्वी अनेक लोक नखे कापतात, जेणेकरून 9 दिवसात नखे कापण्याची गरज नाही. असे केल्याने देवी क्रोधित होते आणि नंतर तिच्या क्रोधाला सामोरे जावे लागते असे म्हणतात,त्यामुळे हे करणे टाळा.

2. केस कापणे-नवरात्रीमध्ये केस कापणे आणि दाढी करणे टाळा. असे म्हटले जाते की नवरात्री दरम्यान केस कापल्याने भविष्यात यशस्वी होण्याची शक्यता कमी होते. त्यामुळे 9 दिवस केस आणि दाढी कापणे टाळा.

3. मांसाहार- 9 दिवसात दुर्गा देवीच्या विविध रूपांची पूजा केली जाते. देवीभक्त हे 9 दिवस उपवास करून देवीची पूजा करतात,त्यामुळे नवरात्रीत सर्व प्रकारचे मांसाहार करणे टाळावे.

4. कांदा-लसूण खाणे-कांदा आणि लसूण तामसिक अन्नाच्या रूपात येतात. तामसिक म्हणजे कांदा-लसूण मन आणि शरीराला हानी पोहोचवते. ते मानसिक थकवा आणतात असेही मानले जाते, नवरात्रीत तामसी पदार्थांचे सेवन करणे चांगले मानले जात नाही. त्यामुळे 9 दिवस सात्विक आहार घ्यावा.

5. दारूचे सेवन-धार्मिक श्रद्धेनुसार, कोणत्याही पवित्र समारंभात किंवा उत्सवादरम्यान दारूचे सेवन पूर्णपणे टाळावे. नवरात्री आईच्या पूजेसाठी अत्यंत पवित्र मानली जाते, त्यामुळे नवरात्रीच्या पूजेच्या 9 दिवसांमध्ये दारूचे सेवन करू नये.

6. चामड्याच्या वस्तू घालणे-लेदर बेल्ट, शूज, जॅकेट, ब्रेसलेट इत्यादी घालणे टाळा. त्यामागे कारण असे म्हटले जाते की चामडे प्राण्यांच्या कातडीपासून बनवले जाते आणि ते अशुभ मानले जाते, त्यामुळे नवरात्रीत चामड्याच्या वस्तू घालणे टाळावे

7. एखाद्याला शिवीगाळ करणे-नवरात्रीच्या काळात कोणाशीही अशुभ किंवा अपशब्द बोलणे टाळावे,याचे कारण नवरात्र म्हणजे देवीची आराधना आणि पूजा करण्याचा काळ. या काळात चुकीचे शब्द वापरल्यास देवी मातेचा राग येऊ शकतो. त्यामुळे हे करणे टाळा..

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Don`t copy text!