श्रावण महिन्यामध्ये का? केली जाते कावड यात्रा जाणून घ्या

हिंदू कॅलेंडरनुसार, सावन महिन्यापासून उपवास आणि सण सुरू होतात. हिंदू धर्मात श्रावण महिन्याला विशेष महत्त्व दिले गेले आहे. विशेषत: अनेक हिंदू ग्रंथांमध्ये भगवान शिवाच्या उपासनेसाठी आणि भक्तीसाठी या महिन्याला विशेष महत्त्व दिले गेले आहे. दरवर्षी सावन महिन्यात लाखो कानवरीया दूरदूरवरून येतात आणि गंगाजलाने भरलेला कावड घेऊन आपापल्या घरी परततात. या प्रवासाला कावड यात्रा असे म्हणतात.सावन महिन्यातील चतुर्दशीच्या दिवशी भगवान शंकराची त्यांच्या निवासस्थानाभोवती असलेल्या शिवमंदिरांमध्ये त्या गंगेच्या पाण्याने पूजा केली जाते. हा केवळ धार्मिक कार्यक्रम आहे, पण त्यात सामाजिक चिंताही आहे. कावड मार्गे जलप्रवासाचा हा सण सृष्टीच्या रूपातील शंकराची पूजा करण्यासाठी केला जातो.

कावड यात्रेशी संबंधित पौराणिक इतिहास मान्यतेनुसार, परशुरामजींनी प्रथम कावडमध्ये पाणी भरून भगवान शंकराचा जलाभिषेक केला. पुरा महादेवाला अभिषेक करण्यासाठी परशुरामने गंगा नदीचे पाणी गडमुक्तेश्वर येथून आणले होते व सर्व महादेवाला अभिषेक केला होता.आजही लाखो लोक श्रावण महिन्यात गडमुक्तेश्वर येथून पाणी आणून पुरा महादेवाचा जलाभिषेक करतात.

काही लोकांचा असाही विश्वास आहे की श्री राम हे कवड्या होते. बिहारमधून सुलतानगंज येथील कंवरमध्ये पाणी भरून त्यांनी बाबा बैद्यनाथ मंदिरातील शिवलिंगाचा जलाभिषेक केला होता.

दुसर्‍या एका आख्यायिकेनुसार या परंपरेचा इतिहास समुद्रमंथनाशी जोडलेला आहे.समुद्रमंथनात जे विष बाहेर पडले ते भगवान शिवाने प्राशन केले आणि त्या विषाचा त्यांच्यावर विपरीत परिणाम होऊ लागला.भगवान शिवाला या प्रभावांपासून मुक्त करण्यासाठी त्याचा परम भक्त रावणाने कावडमध्ये पाणी भरून महादेव शंकराचा जलाभिषेक केला, आणि याद्वारे भगवान शिव विषाच्या नकारात्मक प्रभावापासून मुक्त झाले. येथूनच कावड परंपरेला सुरुवात झाली.आजही शिवभक्त कावड परंपरेचे पालन करत श्रद्धेने कावडमध्ये पाणी भरून शिवलिंगाची पूजा करतात.

 

या परंपरेनुसार नदी किंवा तलावाचे पाणी दोन भांड्यांमध्ये भरले जाते आणि नंतर ते दोन्ही बाजूंना बांबूमध्ये बांधले जाते, ते स्केलसारखे दिसते. जे लोक ते खांद्यावर घेऊन प्रवास करतात त्यांना कावड्या म्हणतात. गेरूचे रंगीबेरंगी कपडे घातलेले भक्त अनवाणी पायाने भोले बाबांचा जयघोष करत कावडला जातात आणि शेवटी शिवमंदिरात त्यांच्या मूर्तीचा जलाभिषेक करतात.

हा प्रवास अत्यंत खडतर असून प्रवासादरम्यान विश्रांती घेत असतानाही कावड जमिनीवर ठेवली जात नाही, ती झाडावर टांगली जाते. ही यात्रा एखाद्या सणाप्रमाणे काढली जाते आणि ती भगवान शंकरावरील श्रद्धेचे प्रतीक आहे.

कावड यात्रेचे महत्व आणि नियम काय आहेत.सनातन धर्मात सावन महिना अत्यंत शुभ आणि पवित्र मानला जातो. हा संपूर्ण महिना भगवान शिवाच्या भक्तीसाठी समर्पित आहे. या महिन्यात भगवान शिव आणि पार्वतीची भेट झाल्याचे मानले जाते. या महिन्यात मनापासून शिवाची आराधना केल्यास ते प्रसन्न होतात आणि इच्छित वरदान देतात, अशी अनेक भक्तांची श्रद्धा आहे.कानवद यात्रा हाही त्याचाच एक भाग मानला जातो.

आपल्या प्रेयसीला प्रसन्न करण्यासाठी भाविक कावड ची यात्रा करतात. मात्र हा प्रवास अत्यंत खडतर मानला जातो. मंदिर किंवा धार्मिक स्थळ येथे भक्ताने भगवान शिवाला अभिषेक करण्याचे व्रत घेतले आहे. तोपर्यंत कावडमध्ये गंगाजल भरून प्रवास करावा लागतो,ही कावड यात्रा पायीच पूर्ण करावी. या दरम्यान भक्तांनी अत्यंत पुण्यवान असावे, यासोबतच सात्विक अन्नाचे सेवन करावे. कोणत्याही प्रकारचे प्रलोभन, भ्रष्ट विचार येण्यापासून रोखले पाहिजे. याशिवाय सर्वात महत्त्वाची गोष्ट म्हणजे कावड ला जमिनीवर ठेवू नये. जर ते उतरवायचे असेल तर ते जमिनीला स्पर्श होणार नाही अशा प्रकारे काढावे लागेल. कावड जमिनीवर ठेवल्यास हा प्रवास यशस्वी मानला जात नाही, आणि गंगाजल भरून पुन्हा प्रवास सुरू करावा लागतो.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Don`t copy text!