गरोदरपणात बाळाची अशाप्रकारे काळजी घ्या

जर तुम्ही पहिल्यांदाच आई होत असाल, तर निरोगी गर्भधारणेसाठी तुम्ही काय लक्षात ठेवावे हे जाणून घेणे तुमच्यासाठी अधिक महत्त्वाचे आहे. नऊ महिन्यांत गर्भधारणा निरोगी ठेवण्यासाठी आणि बाळाचा निरोगी विकास करण्यासाठी आम्ही तुम्हाला महत्त्वाच्या टिप्स सांगत आहोत.

संतुलित आहार-केवळ गरोदरपणातच नाही तर गर्भधारणेपूर्वी आणि प्रसूतीनंतरही महिलांना आहाराची काळजी घ्यावी लागते. गरोदरपणात पौष्टिक आहार घेतल्यास बाळाच्या मेंदूचा योग्य विकास होण्यास मदत होते आणि जन्माच्या वेळी बाळाचे वजनही योग्य असते. संतुलित आहारामुळे बाळामध्ये होणारे जन्म दोष, गर्भावस्थेत अशक्तपणा, मॉर्निंग सिकनेस इ. जंक फूड खाणे टाळा.

व्यायाम कसा करावा-तंदुरुस्त राहण्यासाठी व्यायामापेक्षा चांगला मार्ग नाही. गरोदरपणात वाढलेले वजन व्यायामानेही नियंत्रित करता येते,तज्ञांच्या मते, नियमित व्यायामामुळे आई आणि बाळ दोघेही निरोगी आणि सुरक्षित राहतात, परंतु गर्भधारणेदरम्यान योग्य व्यायाम निवडणे खूप महत्वाचे आहे.

आठवड्यातून किमान 150 मिनिटे मध्यम तीव्रतेचा व्यायाम करा. दररोज काही मिनिटे चाला. श्वासोच्छवासाच्या व्यायामाचा देखील फायदा होईल, परंतु जड वजन उचलणे आणि कठोर व्यायाम टाळा.

चांगल्या सवयी लावा-निरोगी जीवनशैलीचा मुलाच्या आरोग्यावर थेट परिणाम होतो. गर्भवती महिलांनी तंबाखू, सिगारेट आणि दारूचे सेवन करू नये. गर्भधारणेदरम्यान अल्कोहोल प्यायल्याने आईच्या रक्तवाहिन्यांमधून अल्कोहोल बाळाच्या रक्तवाहिन्यांपर्यंत पोहोचू शकते, ज्यामुळे गर्भ अल्कोहोल सिंड्रोम होतो.

गर्भधारणेच्या नऊ महिन्यांत सतत मद्यपान केल्यामुळे असे होते.सिगारेटमुळे बाळापर्यंत पोहोचणाऱ्या ऑक्सिजन आणि रक्तप्रवाहावर परिणाम होतो, म्हणूनच गरोदरपणात या सर्व गोष्टींपासून दूर राहणे चांगले.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Don`t copy text!