रोज 1 केळी खाल्याने शरीराला हे फायदे होतात

उन्हाळ्यात केळी खाणे खूप फायदेशीर आहे,रोज एक पिकलेले केळ खाल्ल्याने डिहायड्रेशन थांबते. केळी खाल्ल्याने तुम्ही अनेक आजारांपासून दूर राहू शकता.

केळी हे पोषक तत्वांचे भांडार मानले जाते. जीवनसत्व A, B, B6, C, लोह, कॅल्शियम, मॅग्नेशियम, रायबोफ्लेविन, नियासिन, फॉलिक ऍसिड, पोटॅशियम, इत्यादी सर्व पोषक तत्वांमध्ये आढळतात, त्यामुळे ते मानवाच्या चांगल्या आरोग्यासाठी खूप महत्वाचे आहेत. जर एखाद्या व्यक्तीने केळीचे नियमित सेवन केले तर शरीराच्या सर्व समस्या दूर होतात.

शरीराचे तापमान नियंत्रित करते- केळी हे असे एक फळ आहे, जे जवळपास वर्षभर उपलब्ध असते. हे उन्हाळा आणि हिवाळ्यात शरीराचे तापमान नियंत्रित ठेवण्यास मदत करते. उन्हाळ्यात उन्हापासून बचाव करण्यासाठी तुम्ही दररोज एक किंवा दोन केळीही खाऊ शकता. शरीरात जास्त काळ पाणी टिकवून ठेवण्यासाठी हे उपयुक्त आहे.

लोखंड-अॅनिमिया म्हणजे शरीरात हिमोग्लोबिनची कमतरता. तुम्हीही अॅनिमियाचे शिकार असाल तर केळी जरूर खावी. केळीचे सेवन केल्याने शरीरातील लोहाची कमतरता हळूहळू कमी होते आणि तुमची अॅनिमियाची समस्या देखील सुधारते.

छातीत जळजळ पासून आराम- छातीत जळजळ होण्याची समस्या दूर करण्यासाठी केळी खूप फायदेशीर आहे. जेव्हाही छातीत जळजळ, पोटात आम्लपित्ताचा त्रास होत असेल तेव्हा केळी खावी. केळी अँटासिड्सला नैसर्गिक पर्याय म्हणून काम करते.

तणाव कमी करण्यास मदत करा-ज्या लोकांना मानसिक थकवा आणि तणाव जास्त जाणवतो, त्यांनी रोजच्या आहारात केळीचा समावेश केला पाहिजे. केळी रक्तदाब योग्य ठेवण्यास मदत करते, पचनक्रिया योग्य करते. केळ्यामध्ये ट्रिप्टोफान हा पदार्थ असतो जो तुमच्या स्नायूंना आराम करण्यास मदत करतो.

सैल गती प्रतिबंधित करते -जेव्हा तुम्हाला लूज मोशनच्या समस्येचा सामना करावा लागतो, तेव्हा तुम्ही केळी खाऊन तुमचे पोट बरे करू शकता. होय, लूज मोशन बरा करण्यासाठी केळी खूप महत्त्वाची आहे. तथापि, जर तुम्हाला लूज मोशन सोबतच पोटदुखीचा त्रास होत असेल तर तुम्ही केळी खाणे टाळावे आणि दुखणे बरे झाल्यानंतर तुम्ही केळी खाऊन तुमच्या कमकुवतपणावर मात करू शकता आणि लूज मोशन नियंत्रित करू शकता.

बद्धकोष्ठता दूर करण्यात मदत करते-एकीकडे, केळी खाल्ल्याने सैल हालचाल दूर होते, तर केळी बद्धकोष्ठता दूर करण्यासाठी देखील उपयुक्त आहे, केळीमध्ये भरपूर फायबर असते आणि ते आतड्यांमध्ये वंगण म्हणूनही काम करते. त्यामुळे पोट साफ होण्यास सोपे जाते आणि बद्धकोष्ठता दूर होते. बद्धकोष्ठता असल्यास, दिवसातून एक किंवा दोन केळी खाऊ नका.

उदासीनता पासून आराम -केळीच्या सेवनाने नैराश्याच्या रुग्णांना आराम मिळतो हे अनेक संशोधनातून स्पष्ट झाले आहे. केळ्यामध्ये असे प्रोटीन आढळते ज्यामुळे तुम्हाला आराम वाटतो. यामुळेच डिप्रेशनचा रुग्ण जेव्हा केळी खातो तेव्हा त्याला आराम मिळतो. याशिवाय केळ्यामध्ये आढळणारे व्हिटॅमिन बी6 शरीरातील रक्तातील ग्लुकोजची पातळी योग्य ठेवते.

कोरड्या खोकल्यामध्ये आरामदायी जर तुम्हाला किंवा तुमच्या मुलाला कोरडा खोकला किंवा जुनाट खोकल्याची समस्या असेल तर केळीचे सरबत प्यायल्याने आराम मिळतो. केळीचे सरबत बनवण्यासाठी दोन केळी मिक्सरमध्ये घेऊन नीट फेटून घ्या,आता त्यात दूध आणि पांढरी वेलची मिसळून प्या.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Don`t copy text!