जास्त आंबे खाणे तुमच्या शरीरासाठी हानिकारक ठरु शकते,आंब्यासोबत हे पदार्थ खाऊ नका..

उन्हाळा आला की लोक बाजारातून आपल्या आवडत्या आंब्याची टोपली आणतात, आणि आवडीने खातात. आंबा केवळ चवीलाच उत्कृष्ट नाही तर आरोग्यासाठीही हे एक उत्तम फळ मानले जाते. आंब्याचे वैशिष्ट्य म्हणजे चौसा, दसरी, तोतापुरी, लंगडा, हापूस अशा अनेक जाती बाजारात पाहायला मिळतात, ज्यांना प्रत्येक घराघरात मागणी असते.

सर्व वयोगटातील लोक ते आवडीने खातात. यामध्ये जीवनसत्त्वे, खनिजे, लोहासारखे घटक मुबलक प्रमाणात असतात जे आपली प्रतिकारशक्ती वाढवतात. पण जर ते जास्त प्रमाणात खाल्ले तर त्याचा आपल्या शरीरावर वाईट परिणाम होतो.वजन वाढणे आंब्यामध्ये कॅलरीजचे प्रमाण खूप जास्त आहे, जे मानवी शरीरासाठी हानिकारक नाही, परंतु जर ते जास्त प्रमाणात खाल्ले तर वजन वाढू शकते.

मुरुम आणि पुरळ समस्या आंबा हे एक उष्ण फळ आहे आणि जर तुम्ही आंब्याचे संतुलित प्रमाणात सेवन केले तर त्यात काही नुकसान नाही जसे तुम्ही रोज एक आंबा खाल्लात तर ठीक आहे, पण जास्त आंबा खाल्ल्यास शरीरातील उष्णता वाढू शकते. उष्णतेमुळे चेहऱ्यावर मुरुम, फोड आणि पुरळ येऊ शकतात.

लूज मोशनची तक्रार आंबा हे असेच एक फळ आहे ज्यामध्ये फायबरचे प्रमाण खूप जास्त असते. अशा परिस्थितीत जर तुम्ही गरजेपेक्षा जास्त आंबे खात असाल तर ते तुमच्या पचनक्रियेला जास्त गती देऊ शकते, ज्यामुळे डायरियाची समस्या सुरू होऊ शकते.

रक्तातील साखर वाढवा आंब्याच्या आत एक नैसर्गिक गोडवा असतो, म्हणजेच त्यात नैसर्गिक साखर भरपूर असते. जास्त प्रमाणात आंबा खाल्ल्यास रक्तातील साखरेची पातळी वाढू शकते. जर तुम्हाला मधुमेह असेल तर आंबा खाण्याची गरज नाही.

ऍलर्जीची तक्रार अनेकांना आंबा खाण्याची अॅलर्जीही होते. जर तुम्ही जास्त आंबे खात असाल तर ते टाळा आणि चवीसाठी दिवसातून एकच आंबा खा.पचायला जड जर तुम्ही कच्च्या आंब्याचे जास्त प्रमाणात सेवन केले तर त्यामुळे पचनक्रियेची समस्या निर्माण होऊ शकते, ताज्या आणि कच्च्या आंब्यामुळे पाचक एन्झाईम्सचा त्रास होतो, ज्यामुळे पचनाच्या समस्या निर्माण होतात.

जाणून घ्या आंबा खाण्याची योग्य वेळ कोणती आहे,सकाळच्या नाश्त्यात किंवा दुपारच्या जेवणानंतर आंबा खाण्याचा प्रयत्न करा. सकाळी आंबा खाल्ल्याने तुम्हाला दिवसभर ऊर्जा मिळेल रात्रीच्या जेवणानंतर आंबा खाल्ल्यास झोपेवर परिणाम होऊ शकतो.

आंब्यासोबत असे पदार्थ खाऊ नये, कारले आंब्यानंतर लगेच कारले खाल्ल्यास पोटात अडथळा निर्माण होतो, ज्यामुळे उलट्या होणे, श्वास घेण्यास त्रास होणे किंवा चक्कर येणे यासारख्या समस्या उद्भवू शकतात.

शीत पेय आंब्यामध्ये खूप गोडवा असतो, आंब्यानंतर कोल्ड्रिंक प्यायल्यास शरीरातील साखरेची पातळी अनेक पटींनी वाढू शकते, जे आरोग्यासाठी चांगले नाही.पाणी आंबा खाल्ल्यानंतर लगेच पाणी पिऊ नये, त्यामुळे पोटदुखी होऊ शकते. आंबा खाल्ल्यानंतर किमान अर्ध्या तासाने पाणी प्यावे.

मसाले आंबा खाल्ल्यानंतर मिरची किंवा मसाले खाल्ल्यास त्वचेला खाज सुटणे किंवा जळजळ होऊ शकते. दही आंबा किंवा कोणत्याही फळासोबत दही टाळावे. फळांसोबत खाल्ल्यास विष, सर्दी आणि ऍलर्जी होऊ शकते.गरम पेय कोल्ड ड्रिंक्स प्रमाणे गरम पेय देखील आंब्यासोबत पिऊ नये. त्याचा आरोग्यावर विपरीत परिणाम होऊ शकतो.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Don`t copy text!