आपले हृदय निरोगी ठेवण्यासाठी या टिप्स फॉलो करा

ढासळती जीवनशैली आणि शारीरिक व्यायामाचा अभाव यामुळे आज हृदयरोग्यांच्या संख्येत वाढ होत आहे. एका अंदाजानुसार, हृदयाचे आरोग्य सुधारले तर 75 वर्षाखाली लोकांमध्ये 80 टक्के हृदयविकाराचा झटका आणि स्ट्रोक टाळता येऊ शकतात. आज आम्ही तुम्हाला हृदयाचे आरोग्य कसे सुधारायचे हे सांगायचे आहे. कोणत्या निरोगी हृदयाच्या टिप्सचा अवलंब करून तुम्ही तुमचे हृदय निरोगी ठेवू शकता. तुम्‍हाला फक्त तुमच्‍या डाएट आणि रुटीनची एकदाच योजना करण्‍याची आहे आणि नंतर ती कायमची चिकटून राहायची आहे, हे एक गुंतागुंतीचे काम वाटेल पण तसे नाही. सुरुवातीला काही समस्या असू शकतात परंतु ते पुन्हा आयुष्यभर फायदेशीर ठरू शकते. तुम्ही केवळ स्वतःची काळजी घेऊ शकत नाही, तर तुम्ही इतरांनाही निरोगी हृदयासाठी प्रेरित करू शकता.

हृदय निरोगी ठेवण्यासाठी वजन कमी करा. वजन कमी केले तर हृदयविकारासह शरीरातील अनेक आजारांवर मात करता येते. व्यायामासाठी अर्धा तास काढा. चांगले अन्न खा आपल्या आहारात अधिक फळे आणि भाज्यांचा समावेश करा. संपूर्ण धान्य खा, हे फायबर आणि पोषक तत्वांचा चांगला स्रोत आहे. यामुळे वजन कमी होण्यास मदत होते.

जेंव्हा आपण अन्न खातो तेंव्हा आपण काय आणि कोणते अन्न खात आहोत हे कळत नाही. हृदय निरोगी ठेवण्यासाठी तुम्हाला तुमच्या आहाराबाबत सतर्क राहावे लागेल. लहान चावणे खा, आपली प्लेट ओव्हरलोड करणे टाळा. अस्वास्थ्यकर चरबी आणि कोलेस्ट्रॉल कमी करा. यासाठी कमी चरबीयुक्त प्रथिनांचे सेवन करा. या सवयींमुळे हृदय निरोगी राहते, 24 तासांपैकी एक तास व्यायामासाठी बाजूला ठेवण्याची खात्री करा. याद्वारे तुम्ही तुमचे शरीर निरोगी ठेवू शकाल आणि औषधे आणि तणावापासून मुक्त व्हाल. जेव्हा हृदयविकाराचा झटका येतो तेव्हा त्याचे सर्वात मोठे कारण म्हणजे शारीरिक हालचालींचा अभाव.

त्यामुळे हृदयाचे स्नायू अकाली कमकुवत होऊ लागतात, जर ही समस्या तुमच्यासोबत नसेल तर त्यासाठी तुम्ही रोज व्यायाम करा.वजन, साखर, बीपी आणि कोलेस्ट्रॉलवर कडक नियंत्रण ठेवा. ही अशी गोष्ट आहे जी बहुतेकांना माहीत असते पण ती अंमलात आणायला विसरतात. रोजचे खाणे, आंघोळ वगैरे आठवत असताना वरील नियंत्रणाला जीवनाचा एक भाग बनवा. पांढर्‍या शत्रूंचे सेवन कमी करा म्हणजे मीठ, साखर आणि तांदूळ, अधिकाधिक फायबर आणि ओमेगा-३ फॅटी अॅसिड सारख्या चांगल्या फॅट्सचा आहारात समावेश करा. संपूर्ण धान्य, संपूर्ण फळे, हिरव्या भाज्या इत्यादी खा,तणाव यासारख्या परिस्थितींपासून शक्यतो दूर राहण्याचा प्रयत्न करा. हे तुमचे हृदय मोठ्या संकटात टाकू शकते. ध्यान, संगीत इत्यादी तुम्हाला यामध्ये मदत करू शकतात.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Don`t copy text!