हे 5 काम केल्यास घरात कधीही अन्नाची कमतरता भासणार नाही

घरात आई अन्नपूर्णेची कृपा राहिली, तर मग घरात कितीही पाहुणे आले किंवा कोठेही भंडारा केला तरी अन्नाची कमतरता भासणार नाही आणि अन्न उरणार नाही. यासाठी हे एक काम करा, यामुळे आई अन्नपूर्णा प्रसन्न होईल.

1. अग्निहोत्र कर्म:जेव्हाही भाकरी बनवली जाते तेव्हा पहिली भाकरी आगीची, दुसरी भाकरी गायीसाठी आणि तिसरी भाकरी कुत्र्यासाठी असते. पहिली रोटी मुळात खूपच लहान असते. अंगठ्याच्या पहिल्या नॅकलचा आकार. ही रोटी आगीत जाळली जाते, आगीत घर करताना इतरांनी जे काही बनवले आहे तेही घर केले आहे. याला अग्निहोत्र कर्म म्हणतात.

अग्निहोत्र कर्म दोन प्रकारे केले जाते, पहिले म्हणजे जेंव्हा आपण अन्न खातो तेंव्हा ते खाण्यापूर्वी ते अग्नीला अर्पण करावे. अग्नीने शिजवलेल्या अन्नावर पहिला अधिकार अग्नीचा असतो,दुसरा मार्ग म्हणजे यज्ञवेदी बनवणे आणि हवन करणे. हिंदू धर्मात नमूद केलेल्या यज्ञांच्या केवळ पाच प्रकारांपैकी एक म्हणजे देवयज्ञ, ज्याला अग्निहोत्र कर्म असेही म्हणतात. याने जेथे देवाचे ऋण फेडले जाते, तेथे अन्न व भाताचे वरदान राहते.

2. अन्नाचा आदर:जेवणाचे ताट नेहमी पॅट, चटई, चौकोनी किंवा टेबलावर आदराने ठेवा. जेवणाचे ताट कधीही एका हाताने धरू नका. असे केल्याने अन्न प्रेत योनीत जाते. जेवल्यानंतर ताटात हात घालू नका. प्लेटवर कोणतेही अवशेष कधीही सोडू नका. जेवणानंतर ताट कधीही स्वयंपाकघरातील डाग, पलंग किंवा टेबलाखाली ठेवू नका. वर ठेवू नका,रात्री घरामध्ये अन्नाची घाण भांडी ठेवू नका. अन्न घेण्यापूर्वी देवतांचे आवाहन अवश्य करा. जेवताना बोलू नका किंवा रागावू नका,जेवताना विचित्र आवाज काढू नका.कुटुंबीयांसह दुपारचे जेवण करा.

रात्री भात, दही आणि सत्तू सेवन केल्याने लक्ष्मीचा अपमान होतो. त्यामुळे ज्यांना समृद्धी हवी आहे आणि ज्यांना आर्थिक अडचणी आहेत त्यांनी रात्रीच्या जेवणात त्याचे सेवन करू नये. अन्न नेहमी पूर्वेकडे किंवा उत्तरेकडे तोंड करून खावे. शक्य असल्यास, स्वयंपाकघरात बसून अन्न खा, राहुला शांत करते. शूज घालताना कधीही खाऊ नये. सकाळी स्वच्छ धुवल्याशिवाय पाणी किंवा चहा पिऊ नका. गाय, ब्राह्मण आणि अग्नीला हाताने किंवा पायांनी कधीही स्पर्श करू नका.

3. खाण्याचे नियम:प्रत्येक हिंदूने जेवताना ताटातून ३ घास (कोल) काढून बाजूला ठेवावेत. हे तीन कोळ ब्रह्मा, विष्णू आणि महेश यांच्यासाठी किंवा मनानुसार गाय, कावळा आणि कुत्रा यांच्यासाठीही ठेवता येतात. हा अन्नाचा नियम आहे. अंजुलीत पाणी भरल्यानंतर ते पाणी बोटाच्या साहाय्याने जेवणाच्या ताटाभोवती उजवीकडून डावीकडे फिरवून सोडले जाते. बोटातून सोडलेले पाणी देवतांसाठी आणि अंगठ्यातून सोडलेले पाणी पितरांसाठी असते. दररोज भोजन करताना फक्त देवतांसाठी पाणी सोडले जाते.

4. पाहुण्यांचे जेवण:पाहुण्याला पाहुणे मानले जाते, अशा पाहुण्याला कोणतीही सूचना न देता येणार्‍याला पाहुणे म्हणतात. मात्र, त्यांनी दिलेली माहितीही स्वागतार्ह आहे. घरी आलेला पाहुणे जेवण, अल्पोपाहार किंवा पाणी घेऊन गेला नाही तर ते योग्य नाही. अतिथीचा शब्दशः अर्थ परिव्राजक, संन्यासी, भिक्खु, ऋषी, संत आणि साधक असा होतो. घरगुती जीवनात राहून पंच यज्ञांचे पालन करणे अत्यंत आवश्यक आहे, असे सांगितले जाते. त्या पंच यज्ञांपैकी एक म्हणजे अतिथी यज्ञ.

वेदांनुसार पंच यज्ञ पुढीलप्रमाणे आहेत-1. ब्रह्म यज्ञ, 2. देव यज्ञ, 3. पितृ यज्ञ, 4. वैश्वदेव यज्ञ, 5. अतिथी यज्ञ. अतिथी यज्ञाला पुराणात जिवंत ऋण असेही म्हटले आहे. म्हणजेच अतिथी, निवेदक आणि मुंग्या-पशु-पक्षी यांची योग्य सेवा व आदरातिथ्य करून पाहुण्यांचा यज्ञ जेथे पूर्ण होतो, तेथे आत्म्याचे ऋणही उतरते. तारखेपासून म्हणजे पाहुण्यांची सेवा करणे, त्यांना अन्न आणि पाणी देणे. दिव्यांग, महिला, विद्यार्थी, संन्यासी, डॉक्टर आणि धर्माचे रक्षक यांची सेवा आणि मदत करणे म्हणजे अतिथी यज्ञ होय. यामुळे संन्यास आश्रम मजबूत होतो. तेच पुण्य हे सामाजिक कर्तव्य आहे.तुम्ही जेवढे द्याल त्याच्या दुप्पट परत द्या हा निसर्गाचा नियम आहे. जर तुम्ही पैसे किंवा अन्न धरले तर ते निघून जाईल. धर्मादायातील सर्वात मोठे दान म्हणजे अन्नदान होय. गाय, कुत्रा, कावळा, मुंगी आणि पक्ष्यांच्या अवयवांचे अन्न काढून टाकणे आवश्यक आहे,दानाला वैश्वदेव यज्ञ असेही म्हणतात, जो पंच यज्ञांपैकी एक आहे.

5. राग-विवाद टाळा आणि स्त्रियांचा आदर करा:घरातील राग, कलह आणि रडणे आर्थिक समृद्धी आणि ऐश्वर्य नष्ट करते. त्यामुळे घरात कलह निर्माण होऊ देऊ नका. आपापसात प्रेम आणि आपुलकी टिकवून ठेवण्यासाठी एकमेकांच्या भावना समजून घ्या आणि कुटुंबातील सदस्यांना ऐकण्याची आणि समजून घेण्याची क्षमता वाढवा. तुमच्या विचारांच्या आधारे घरी जाण्याचा प्रयत्न करू नका,प्रत्येकाच्या मतांचा आदर करा.आई, मुलगी आणि पत्नीचा आदर करणे आवश्यक आहे. पत्नी आणि मुलगी हे लक्ष्मीचे रूप आहे, त्यांना शिव्या घालू नका, शिव्याशाप देऊ नका, विसरुनही अशुभ शब्द बोलू नका. आईलाच खरी देवी पार्वती मानली जाते. जो आईला दुःखी ठेवतो तो आयुष्यात कधीच सुखी होऊ शकत नाही. पत्नी आणि मुलीला दुःखी ठेवून तुम्ही कधीही आनंदी होऊ शकत नाही. एकदा पत्नी रडत आई-वडिलांच्या घरी गेली तर लक्षात ठेवा, या पापी कृत्याने तुमचे घरही उद्ध्वस्त होईल.वरील नियम न पाळल्याने जिथे आशीर्वाद निघून जातात तिथे पैसा जातो, तर माणसाला अनेक प्रकारच्या संकटांनी घेरले जाते.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Don`t copy text!