रात्री झोपण्यापूर्वी या चार गोष्टींचे सेवन चुकूनही करू नका

धावपळीच्या जीवनात लोकांना फिटनेससाठी वेळ मिळत नाही. खाण्यापिण्याच्या बेफिकीरपणामुळे लोकांमध्ये लठ्ठपणाची समस्या सर्वाधिक वाढू लागली आहे. कोरोनामध्ये घरांमध्ये राहिल्यामुळे लोकांचे वजन झपाट्याने वाढले आहे. घरून काम करणाऱ्यांची अवस्था तर त्याहून वाईट आहे, ऑफिस सकाळी सुरू होते आणि रात्र होते. नुसते एका जागी बसल्याने लठ्ठपणा वाढू लागला आहे. काही लोकांना रात्री उशिरापर्यंत काम करावे लागते, त्यामुळे त्यांना रात्री भूक लागते. अशा परिस्थितीत लोक अस्वास्थ्यकर अन्न खातात. रात्रीच्या वेळी काहीही खाल्ल्याने वजन झपाट्याने वाढते. जर तुम्हाला स्लिम राहायचे असेल किंवा वजन कमी करायचे असेल तर रात्री या गोष्टी कधीही खाऊ नका.

तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की, रात्री अनारोग्यकारक खाल्ल्याने वजन सर्वाधिक वाढते. काही लोक रात्री उशिरापर्यंत जेवतात आणि लगेच झोपतात. यामुळे लठ्ठपणा वाढतो. जर तुम्हाला तंदुरुस्त राहायचे असेल तर रात्रीचे जेवण झोपण्याच्या किमान 3 तास आधी घेण्याची सवय लावा.

रात्री या पदार्थांचे सेवन करू नका,

1- चॉकलेट-रात्री चॉकलेट खाल्ल्याने वजनही झपाट्याने वाढते. चॉकलेटमध्ये कॅफिन आणि साखरेचे प्रमाण जास्त असते, जे तुम्हाला चरबी बनवू शकते. जर तुम्हाला चॉकलेटची आवड असेल तर तुम्ही दिवसा चॉकलेट खाऊ शकता आणि रात्रीच्या जेवणानंतर वर्ज्य करू शकता.

२- तळलेले अन्न-वजन झपाट्याने वाढण्यामागील कारण म्हणजे रात्री उशिरा तळलेले भाजलेले अन्न. तळलेल्या अन्नामध्ये कार्बोहायड्रेट्स आणि फॅटी ऍसिड असतात, ज्यामुळे पोटातील आम्लता आणि वजन कमी होते. त्यामुळे बारीक होण्यासाठी रात्री पचायला हलके अन्न खाण्याचा सल्ला दिला जातो.

३- नूडल्स-जे लोक रात्री उशिरापर्यंत जागे राहतात त्यांना भूक लागते. अशा स्थितीत एखादी गोष्ट बनवण्याच्या गडबडीने अनेकजण झटपट नूडल्स खातात. तुमची ही सवय वजन वाढण्याचे सर्वात मोठे कारण आहे. नूडल्समध्ये कार्बोहायड्रेट आणि फॅट्स असतात, फायबर अजिबात नसते. यामुळे आरोग्याला हानी पोहोचते, तर वजनही झपाट्याने वाढते.

४- सोडा-रात्रीच्या जेवणानंतर अनेकांना सोडा प्यायला आवडते, त्यामुळे अन्न सहज पचते. तळलेल्या पदार्थात साखरेचे प्रमाण जास्त असते त्यामुळे पोटाची चरबी वाढू लागते. लठ्ठपणा कमी करण्यासाठी सोडा झोपण्यापूर्वी पिऊ नये.

५- गोड खाणे टाळा-रात्रीच्या वेळी वजन वाढण्यामागे गोड खाणे हे एक प्रमुख कारण आहे. रात्री उशिरा गोड खाल्ल्यास वजन झपाट्याने वाढते. रात्री मिठाई खाण्यापासून दूर राहावे.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Don`t copy text!