तुळशीचे रोप या ठिकाणी लावल्याने लक्ष्मी आई प्रसन्न होते..

तुळशीचे रोप हिंदू धर्मात अत्यंत पूजनीय आणि श्रद्धेचे प्रतीक मानले जाते. जे लोक हिंदू धर्मावर विश्वास ठेवतात त्यांच्या घरी तुळशीचे रोप नक्कीच असते आणि रोज त्याची पूजा करतात. तुळशीची पाने देवतेला अर्पण केली जातात. हिंदू धर्मात पूजनीय असण्यासोबतच त्यात औषधी गुणधर्मही आहेत. पण तुम्हाला माहिती आहे का?की वास्तु आणि धर्मशास्त्रानुसार तुळशीची पूजा आणि या रोपाची लागवड आणि ठेवण्याची दिशा कोणती असावी. जाणून घेऊया याबाबतचे काही नियम..

वास्तूनुसार घरातील तुळशीच्या रोपासाठी उत्तर, उत्तर-पूर्व किंवा पूर्व दिशा चांगली मानली जाते. या दिशेला तुळशीचे रोप लावल्याने घरात सकारात्मक उर्जा राहते. पण लक्षात ठेवा घराच्या दक्षिणेला तुळशीचे रोप लावू नये, त्यामुळे वास्तुदोष निर्माण होतो.घरात तुळशी लावण्याचे अनेक फायदे आहेत, असे मानले जाते की यामुळे कौटुंबिक कलह कमी होतो. धनलाभासाठी सकाळी उठून तुळशीची अकरा पाने तोडा. नोकरी आणि व्यवसायात प्रगतीसाठी तुळशीचे रोप पिवळ्या कपड्यात बांधून गुरुवारी कार्यालयात किंवा दुकानात ठेवा.

असे केल्याने व्यवसाय वाढेल आणि नोकरीत पदोन्नती होईल.तुळशीच्या रोपाची पूजा केल्याने भगवान विष्णू आणि माता लक्ष्मी नक्कीच प्रसन्न होतात, म्हणून रोज संध्याकाळी दिवा लावावा. यामुळे घरात पसरलेली नकारात्मक ऊर्जाही नष्ट होते. तुळशीच्या पानांचे नियमित सेवन केल्याने शरीरात उर्जेचा प्रवाह वाढतो आणि व्यक्तीचे आयुर्मान वाढते. संसर्गजन्य आजारांना तोंड देण्यासाठी तुळशी हा एक अतिशय प्रभावी उपाय आहे.

तुळशीचे धार्मिक महत्त्व रविवारी, एकादशी आणि ग्रहणाच्या दिवशीही तुळशीची पाने तोडू नयेत, असे शास्त्रात सांगितले आहे. भगवान विष्णू आणि श्री कृष्णाची कोणतीही पूजा तुळशीच्या पानाशिवाय पूर्ण मानली जात नाही. त्याचबरोबर हनुमानजींनाही तुळशीची पाने खूप प्रिय आहे. पुराणात असे सांगितले आहे की मृत्यूच्या वेळी तुळशीची पाने गंगाजल सोबत घेतल्याने आत्म्याला शांती आणि स्वर्ग प्राप्त होतो.

पूजेत तुळशीची पाने आणि गंगाजल कधीही शिळे मानले जात नाही. या दोन्ही गोष्टी कोणत्याही परिस्थितीत शिळ्या आणि अशुद्ध मानल्या जात नाहीत. असे मानले जाते की ज्या घरांमध्ये दररोज तुळशीची पूजा केली जाते तेथे नपुंसक कधीही प्रवेश करत नाहीत. यासोबतच घरात सुख-समृद्धी टिकून राहते.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Don`t copy text!