उन्हाळ्यामध्ये या 5 भाज्यांचे सेवन नक्की करा..

उन्हाळ्यात तहान एवढी लागते की लोकांना अन्नही नीट खाता येत नाही.पाणी प्यायल्यावरच पोट भरते, पण तरीही तहान भागत नाही.अशा परिस्थितीत खाण्या-पिण्यातील,निष्काळजीपणा तुमच्या आरोग्यावर परिणाम करू शकतो. उन्हाळ्यात अतिसार, पोटदुखी, उलट्या, अपचन यांसारख्या पोटाच्या समस्या होऊ लागतात.कडक उन्हात घराबाहेर पडल्यास उष्माघाताचा धोका असतो. अशा स्थितीत तुमचे शरीर आणि पोट थंड राहण्यासाठी प्रयत्न करावेत. तुम्ही तुमच्या आहारात हंगामी फळे आणि भाज्यांचा समावेश केला पाहिजे. उन्हाळ्यात पाण्याच्या कमतरतेवर मात करण्यासाठी या 5 भाज्यांचे सेवन जरूर करा. यामुळे तुमचे शरीर आणि पोट थंड राहते आणि तुम्ही निरोगी राहाल.

१- काकडी-उन्हाळ्यात काकडी जरूर खावी. काकडीत पाण्याचे प्रमाण चांगले असते. यामुळे पोटही निरोगी राहते. काकडीत असे अनेक पोषक तत्व आढळतात जे उन्हाळ्यात आजारांपासून आपले संरक्षण करतात. काकडीत व्हिटॅमिन के आणि सी असते, यासोबतच अँटिऑक्सिडंट्सही काकडीत मुबलक प्रमाणात आढळतात. उन्हाळ्यात काकडी खाल्ल्याने शरीर हायड्रेट राहते. सलादमध्ये काकडी खाऊ शकता किंवा काकडीची भाजी करून खाऊ शकता. उन्हाळ्यात काकडी खाल्ल्याने पोट थंड राहते.

२- लौकी-लौकी ही पोटासाठी खूप फायदेशीर भाजी आहे. तसे, लौकी तुम्ही कोणत्याही ऋतूत खाऊ शकता, पण उन्हाळ्यात लौकी खूप फायदेशीर आहे. लौकी हा पोषक तत्वांचा खजिना आहे. लौकी मध्ये कॅल्शियम असते, ज्यामुळे हाडे मजबूत होतात. लोकीचे सेवन केल्याने पोटाशी संबंधित समस्या, उच्च कोलेस्ट्रॉल आणि रक्तातील साखर नियंत्रणात राहते. उन्हाळ्यात लौकी पोटाला थंड ठेवते.

३- कारले-उन्हाळी भाजीमध्ये कारला खूप फायदेशीर आहे.कारले चवीला कडू असले तरी आरोग्यासाठी खूप फायदेशीरआहे.कारल्यामध्ये व्हिटॅमिन सी, लोह, कॅल्शियम आणि पोटॅशियम असते, जे पचनसंस्था तंदुरुस्त ठेवते. कारले खाल्ल्याने रक्तातील साखर नियंत्रणात राहते. कारले उन्हाळ्यात शरीराला थंडावा देतात.

४- बीन्स-उन्हाळ्यात तुम्ही प्रथिनांनी युक्त बीन्स जरूर खावा . तुम्ही बीन्स उकळून हलके तळून घेऊ शकता किंवा सलाद आणि भाजी म्हणून खाऊ शकता. बीन्स ही कमी कॅलरी असलेली भाजी आहे जी वजन कमी करण्यास मदत करते. सोयाबीन खूप हलके आणि फायबर समृद्ध असतात. बीन्स खाल्ल्याने पचनक्रिया चांगली राहते. बीन्स व्हिटॅमिन के, प्रथिने, लोह, जस्त आणि अँटिऑक्सिडंट्सचा चांगला स्रोत आहे.

५-हिरव्यापालेभाज्या-उन्हाळ्यात हिरव्या भाज्यांचे सेवन जास्त करावे. यासाठी पालक, राजगिरा, पुदिना यांसारख्या भाज्यांचा आहारात समावेश करा. तुम्हाला हवे असल्यास तुम्ही या भाज्या सूप, डाळ, पराठा किंवा सॅलडमध्ये वापरू शकता. हिरव्या भाज्यांमधून शरीराला लोह मिळते आणि अनेक खनिजांची कमतरता पूर्ण होते. हिरव्या भाज्यांमध्ये भरपूर पाणी असते, जे उन्हाळ्यात फायदेशीर ठरते.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Don`t copy text!