चैत्र नवरात्रमध्ये हे काही विशेष योग बनत आहेत…

चैत्र महिन्यापासून नवीन वर्षाची सुरुवात झाली आहे. चैत्र महिन्याच्या शुक्ल पक्षातील प्रतिपदा तिथीपासून नवरात्र सुरू होते. या वेळी 2 एप्रिलपासून आई दुर्गाला समर्पित नवरात्र सुरू होत आहे, हे 10 एप्रिलपर्यंत चालणार आहे. या दरम्यान आई दुर्गेच्या 9 रूपांची पूजा केली जाते. या दिवशी आईच्या विविध रूपांची पूजा विधीद्वारे केली जाते. यावेळी नवरात्र 9 दिवसांवर येणार आहे. ज्योतिषांच्या मते चैत्र नवरात्रीत अनेक शुभ संयोग घडत आहेत. या शुभ योगांमध्ये भक्तांना कलशाची स्थापना करून आई दुर्गेची पूजा केल्याने दुहेरी फळ मिळते.

चैत्र नवरात्रीचा शुभ योग- ज्योतिष शास्त्रानुसार सर्वार्थ सिद्धी योग अत्यंत शुभ मानला जातो. यावर्षी नवरात्रीच्या 9 दिवसांपैकी 6 दिवस हा शुभ योग तयार होत आहे. नवरात्रीच्या प्रतिपदा तिथीशिवाय 3, 5, 6, 9 आणि 10 एप्रिलला सर्वार्थ सिद्धी योगही असेल. हा योग भक्तांची सर्व कामे निर्माण करणारा मानला जातो. त्याचबरोबर या योगामध्ये व्यक्तीच्या सर्व मनोकामना पूर्ण होतात.

2 एप्रिलपासून नवरात्रीच्या पहिल्या दिवशी अमृतसिद्धी योग होत आहे. या योगात सर्व प्रकारची कामे शुभ मानली जातात. हा योग अमृत फळ देणारा मानला जातो. रोहिणी नक्षत्रात शनिवारी नवरात्रीची सुरुवात होत आहे, त्यामुळे याला अमृत सिद्धी योग म्हणतात.

रवियोग सर्व त्रास दूर करणारा मानला जातो. असे मानले जाते की या योगामध्ये पूजा केल्यास लवकर फळ मिळते. नवरात्रीच्या काळात 4, 6 आणि 10 एप्रिलला हा योग तयार होत आहे. या दिवसात दुर्गा आईंच्या चालिसाचे पठण करणे लाभदायक असते.

रविपुष्य योग पुष्य नक्षत्रामुळे रविवारी रविपुष्य योग होत आहे. हा योग देखील खूप शुभ मानला जातो. ग्रह प्रवेश, ग्रहशांती, शिक्षण, संबंधित बाबींसाठी हा योग चांगला मानला जातो. कोणताही नवीन व्यवसाय सुरू करण्यासाठी हा सर्वोत्तम काळ आहे. नवरात्रीमध्ये हा योग १० एप्रिलला तयार होत आहे. हा दिवस नवरात्रीची नववी तिथी आहे. त्यामुळे या दिवशी आई दुर्गेची पूजा केल्याने विशेष फळ मिळते..

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Don`t copy text!