गुढीपाडवा सण या एक पद्धतीने साजरा करा…

आपल्या देशात अनेक प्रकारचे धार्मिक सण आणि उत्सव साजरे केले जातात. यापैकी एक सण म्हणजे गुढीपाडवा. गुढीपाडवा हा असाच एक सण आहे, ज्याच्या सुरुवातीस सनातन धर्माच्या अनेक कथा जोडलेल्या आहेत. तिथीनुसार चैत्र महिन्यातील शुक्ल पक्षातील प्रतिपदा तिथीला गुढी पाडवा साजरा केला जातो. चैत्र नवरात्रीलाही या दिवसापासून सुरुवात होते.गुढीपाडवा साजरा करण्यामागे अनेक समजुती आहेत. या दिवशी ब्रह्माजींनी हे जग निर्माण केले असे म्हणतात. गुढीपाडव्याच्या दिवशी सतयुग सुरू झाल्याचेही सांगितले जाते. त्यामुळे या दिवशी विशेष पूजा केली जाते. दुसरीकडे, पौराणिक मान्यतेनुसार, गुढीपाडव्याच्या दिवशी भगवान श्री रामाने बळीचा वध करून दक्षिण भारतातील लोकांना त्याच्या दहशतीतून मुक्त केले. चला तर मग आज जाणून घेऊया गुढीपाडवा कधी आहे आणि त्याचे महत्त्व काय आहे…

गुढी पाडवा 2022 चा शुभ मुहूर्त

दिनांक- 2 एप्रिल 2022, शनिवार प्रतिपदा तिथी सुरू होते – 1 एप्रिल, शुक्रवार सकाळी 11:53 वाजता प्रतिपदा तिथी समाप्त – 2 एप्रिल, शनिवार रात्री 11:58 पर्यंत.गुढीपाडव्याचा दुर्मिळ योगायोगगुढीपाडवा हा सण चैत्र महिन्यातील शुक्ल पक्षातील प्रतिपदेला साजरा केला जातो. हा विशेष योगायोग या दिवशी घडत आहे. या दिवशी इंद्र योगासह अमृत सिद्धी योग, सर्वार्थ सिद्धी योगही तयार होत आहे. गुढीपाडव्याला इंद्र योग सकाळी ८.३१ पर्यंत आहे. त्यानंतर 1 एप्रिल रोजी सकाळी 10:40 ते 02 एप्रिल रोजी सकाळी 06:10 पर्यंत अमृत सिद्धी आणि सर्वार्थ सिद्धी योग आहे.गुढीपाडव्याचे महत्व देशातील अनेक भागात गुढीपाडव्याला विशेष महत्त्व आहे. या सणाबद्दल असे मानले जाते की या दिवशी ब्रह्मदेवाने विश्वाची निर्मिती केली आणि या दिवसापासून सत्ययुग सुरू झाला. या दिवशी आंब्याच्या पानांचे तोरण घराबाहेर लावणे शुभ मानले जाते. यासोबतच या दिवशी घराच्या छतावर ध्वजही लावला जातो. या दिवशी देवी दुर्गा आणि भगवान राम यांची पूजा विधीपूर्वक केली जाते, अशी धार्मिक श्रद्धा आहे.

गुढीपाडव्याच्या दिवसाला आरोग्याच्या दृष्टीनेही विशेष महत्त्व आहे. या दिवशी खास पदार्थ तयार केले जातात. या दिवशी रिकाम्या पोटी पुरणपोळीचे सेवन केल्याने त्वचाविकाराचा त्रासही दूर होतो, असा या सणाविषयी समज आहे. वास्तूनुसार गुढीपाडव्याचे विशेष महत्त्व सांगण्यात आले आहे. यामध्ये कडुलिंबाची पाने आणि साखरेचा वापर केला जातो. कडुनिंब म्हणजे जीवनातील कटू प्रसंग आणि मिश्री म्हणजे जीवनातील वास्तविक घटना.

जाणून घ्या कसा साजरा केला जातो गुढीपाडवा:या दिवशी महाराष्ट्रात विविध प्रकारच्या मिरवणुका काढल्या जातात. या दिवशी लोक नवीन कपडे घालतात. तसेच मित्र आणि नातेवाईकांसोबत सणाचा आनंद घेता येतो, बरेच लोक त्यांच्या घरी पुरणपोळी आणि श्रीखंड इत्यादी विविध प्रकारचे पारंपारिक पदार्थ शिजवतात. गोड भात महाराष्ट्रात बनवला जातो. यांना साखर भात असे म्हणतात, या दिवशी सूर्योदयापासून दिवसभर विधी चालतात.

गुढीपाडव्याची उपासना पद्धत-1. गुढीपाडव्याच्या दिवशी प्रथम स्नान वगैरे सूर्योदयापूर्वी केले जाते.2. यानंतर मुख्य दरवाजा आंब्याच्या पानांनी सजवला जातो. घराच्या एका भागात गुढी ठेवली जाते. आंब्याची पाने, फुले, कापड इत्यादींनी सजवलेले असते.4. यानंतर ब्रह्मदेवाची पूजा करून गुढी उभारली जाते.

5. गुढी उभारल्यानंतर विधीनुसार भगवान विष्णूची पूजा केली जाते.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Don`t copy text!