नुसते चालून काही फायदा नाही फक्त या पद्धतीने चला 20 मिनिटे भरपूर फायदे होतील..

आरोग्य जपण्यासाठी प्रत्येकाला व्यायामाचा सल्ला दिला जातो, मात्र वेळेअभावी बहुतांश लोकांना व्यायाम करता येत नाही. पण आज आम्ही तुम्हाला काही महत्त्वाच्या टिप्स सांगणार आहोत. ज्यामुळे तुम्हाला व्यायामासाठी वेळ मिळाला नाही तरीही तुम्ही निरोगी राहाल आणि तुम्हाला आजारी पडू देणार, या महत्त्वाच्या टिप्स आहेत जेवल्यानंतर फिरायला जा., वैद्यकीय विज्ञानाने फार पूर्वीच पुष्टी केली आहे की नाश्ता, दुपारचे जेवण आणि रात्रीचे जेवण आणि रात्रीच्या जेवणानंतर वेळेवर चालण्याचे अनेक फायदे आहेत.

नंबर 1पचनक्रिया सुधारते- जर तुम्ही रात्रीचे जेवण केल्‍यानंतर फिरायला गेलात तर तुमचे पोट आणि आतडे सक्रिय राहून काम करतात. यामुळे अन्न अन्ननलिकेमध्ये जलद गतीने हलते, यामुळे पचनसंस्था आपले काम सहज करू शकते आणि संभाव्य बद्धकोष्ठता, पेप्टिक अल्सर आणि कोलोरेक्टल कर्करोग इत्यादींचा धोका कमी होतो. यासोबतच या आजारांमुळे होणारी चिडचिडेपणाही दूर होतो. यासोबतच शरीर ताजेतवाने राहते.

नंबर2प्रतिकारशक्ती मजबूत बनते -रोज रात्रीच्या जेवणानंतर दहा ते पंधरा मिनिटे चालल्याने पचनशक्तीची क्षमता वाढते, विषारी पदार्थ सहज बाहेर पडतात. शरीरातील अंतर्गत अवयव सुरळीतपणे काम करतात, या कारणांमुळे तुमची प्रतिकारशक्ती वाढते आणि शरीर तंदुरुस्त राहते.

नंबर 3रक्तातील साखर नियंत्रित करते-रात्रीच्या जेवणानंतर 10-15 मिनिटे नियमित चालत राहिल्यास रक्तातील साखरेचे प्रमाण कमी होते. जर तुम्हाला मधुमेहाचा त्रास असेल तर रात्रीच्या जेवणानंतर किमान 20 मिनिटे चालणे आवश्यक आहे. जर तुम्ही घराबाहेर जाऊ शकत नसाल तर तुम्ही घराच्या आतही फिरू शकता. यामुळे तुम्ही आतून तंदुरुस्त आणि निरोगी आहात.

नंबर 4हृदयविकाराचा झटका आणि स्ट्रोकची शक्यता कमी होते-याशिवाय नियमित व्यायाम किंवा १५ ते ३० मिनिटे चालण्याने रक्तदाब आणि खराब कोलेस्ट्रॉल कमी होते. रात्रीच्या जेवणानंतर फेरफटका मारल्याने रक्तातील ट्रायग्लिसराइड्स कमी होतात, ज्यामुळे हृदय आणि मेंदूचे कार्य सुरळीत होण्यास मदत होते आणि हृदयविकाराचा झटका आणि स्ट्रोकचा धोकाही कमी होतो.

नंबर 5वजन कमी करण्यास मदत करते- जर तुम्ही रात्रीचे जेवण करून रोज चालत असाल तर वाढलेले वजन कमी करण्यासही मदत होते. कारण असे केल्याने अतिरिक्त कॅलरीज बर्न होतात. रात्री जड अन्न खाल्ल्यानंतर नियमित चालण्याने तुमच्या वाढलेल्या कॅलरीज मोठ्या प्रमाणात कमी किंवा संतुलित होऊ शकतात. अशा प्रकारे तुम्ही तुमचे वजन नियंत्रित करू शकता.

नंबर 6चालणे नैराश्य आणि तणाव टाळते-संध्याकाळी जेवल्यानंतर 20 मिनिटे धावत किंवा चालत गेल्यास शरीरात ताजेपणा येतो. ज्यामुळे तणाव किंवा नैराश्याची स्थिती उद्भवत नाही. एका संशोधनानुसार, रात्री नियमित चालण्याने मज्जासंस्थेला चालना मिळते आणि तणाव निर्माण करणाऱ्या हार्मोन्सची पातळी नियंत्रित राहते. ते नियमित केल्याने नैराश्याची शक्यता कमी होते.

नंबर 7रात्री चांगली झोप- रात्रीचे जेवण झाल्यावर 20 मिनिटे झोपण्यापूर्वी 30 मिनिटे चालल्यास शरीर चपळ होते आणि तणावही कमी होतो. असे 10 दिवस नियमित केल्याने गाढ झोप न लागण्याची समस्या दूर होते.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Don`t copy text!