उन्हाळा चालू होतय तर मग चिंता करू नका, फक्त तुमच्या आहारात या गोष्टींचा समावेश करा..

एप्रिल महिना सुरू होणार आहे, अशा परिस्थितीत उन्हाचा कडाका आणि उन्हाचा त्रास तुम्हाला आणखी त्रास देऊ लागतो . उष्ण हवामानात पारा वाढत असल्याने आपल्या शरीराची अतिरिक्त काळजी घेणे फार आवश्यक आहे. उन्हाळ्यात आपल्या जीवनशैलीत खाण्या-पिण्यापर्यंत अनेक बदल होतात.

काही वेळा या बदलामुळे आपल्या शरीरावर काही घातक परिणामही होऊ शकतात. मित्रांनो तुम्ही तुमच्या दैनंदिन जीवनात अशा काही गोष्टींचा अवलंब करा , ज्यामुळे तुम्ही उष्णतेच्या प्रकोपापासून वाचू शकता . आज आम्‍ही तुम्‍हाला अशा काही थंड पदार्थांबद्दल सांगत आहोत, ज्यांचा तुम्‍ही आहारात नक्कीच समावेश करा,

नंबर 1 टरबूज- उन्हाळ्यात आपल्या शरीराला पाण्याची सर्वाधिक गरज असते, जितके जास्त पाणी शरीरात जाईल तितका जास्त फायदा तुम्हाला होईल. यासाठी तुम्ही टरबूज सारख्या हंगामी फळांचे सेवन करू शकता. टरबूज उन्हाळ्यात येते. ते 91.45 टक्के पाणी असल्यामुळे तुमच्या शरीराची पाण्याची गरज भागवण्यास मदत होते. तसेच, अँटी-ऑक्सिडंट गुणधर्मांनी युक्त, टरबूज तुम्हाला आतून थंडावा देते.

नंबर 2 दही- स्वादिष्ट तर असतेच पण शरीराला आतून थंड ठेवण्याचे काम दही करत असते . तुम्ही दही वेगवेगळ्या प्रकारेही खाऊ शकता.जसे मसालेदार ताक, किंवा गोड लस्सी बनवा. तुम्हाला हवे असल्यास तुम्ही रायता बनवून जेवणासोबत खाऊ शकता. दही खाण्याचा दुसरा पर्याय म्हणजे त्यात हंगामी फळे घालून किंवा लिप-स्मूदी, स्मूदी बनवूनही खाऊ शकता .

नंबर 3 नारळ पाणी- हे उन्हाळ्यातील सर्वोत्तम पेय आहे. नारळाचे पाणी जवळपास सर्व फळांच्या दुकानात उपलब्ध आहे आणि आवश्यक जीवनसत्त्वे, खनिजे आणि इतर पोषक तत्वांनी युक्त नारळाचे पाणी आहे. त्यात थंड गुणधर्म आहेत जे तुम्हाला उष्ण हवामानाचा सामना करण्यास मदत करतात. संशोधनानुसार असे देखील आढळून आले आहे की, नारळाचे पाणी नियमितपणे प्यायल्याने कॅन्सरपासून बचाव होतो.

नंबर 4 पुदिना – ही स्वस्त औषधी वनस्पती जवळपास सर्व भाजी विक्रेत्यांकडे सहज उपलब्ध आहे. दही, चाट किंवा रायतामध्ये पुदिना टाकून तुम्ही अतिरिक्त फायदे मिळवू शकता. तुम्ही पुदिन्याची चटणी देखील तयार करू शकता, जी जवळजवळ सर्व भारतीय घरांमध्ये तयार केली जाणारी एक सामान्य डिश आहे. पुदिना तुमच्या शरीराचे तापमान केवळ थंड ठेवत नाही तर तुम्हाला ताजेतवानेही करते.

नंबर 5हिरव्या पालेभाज्या-वर्षभर हिरव्या पालेभाज्या खाल्ल्याने तुम्हाला अनेक फायदे मिळतात आणि दैनंदिन आहारात त्यांचा समावेश करणे देखील फायदेशीर आहे, कारण हिरव्या पालेभाज्यांमध्ये पाण्याचे प्रमाण जास्त असते. लक्षात ठेवा, या भाज्या जास्त शिजवणे टाळा कारण त्यामुळे त्यातील पाण्याचे प्रमाण कमी होऊ शकते.

नंबर 5कांदा- तुम्हाला हे जाणून आश्चर्य वाटेल की कांदे देखील थंड करण्याचे गुणधर्म देतात. ते कच्चे खाल्ल्याने तुमची चव खराब होऊ शकते, म्हणून लिंबू आणि मीठ मिसळून सॅलड तयार करा. कांदा खाण्याचा आणखी एक मार्ग म्हणजे तो तुमच्या भाज्या, कारल्या आणि रायत्यामध्ये घालणे. लाल कांदे क्वेरसेटीनने भरलेले असतात, जे नैसर्गिक अँटी-एलर्जिन मानले जाते. दैनंदिन आहारात कांद्याचा समावेश केल्याने सन स्ट्रोकपासून बचाव होतो.

नंबर 6लिंबूपाणी- ज्याला निंबू पाणी असेही म्हटले जाते, हे उन्हाळ्यासाठी आणखी एक ताजेतवाने पेय आहे. एक ग्लास लिंबू पाणी आरोग्यासाठी अनेक फायदे देते. लिंबूपाणी तुम्हाला दिवसभर थंड आणि ताजेतवाने ठेवते….

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Don`t copy text!