जर तुमच्या लहान मुलाला चष्मा लागला असेल किंवा लागू नये असे वाटत असेल तर ही माहिती नक्की वाचाच..

जर तुमच्या मुलाचे डोळे कमकुवत असतील तर त्यांना निरोगी आणि सुरक्षित ठेवण्यासाठी या टिप्स पाळा. आजकाल मुलांची जीवनशैली खूप बदलली आहे, लहान मुलांच्या खाण्यापासून खेळण्यापर्यंत त्यांच्या सवयींमध्ये बरेच बदल झाले आहेत. त्यामुळेच त्यांना लहान वयात आजार आणि इतर प्रकारच्या शारीरिक समस्यांना सामोरे जावे लागत आहे. मोबाईल फोन किंवा लॅपटॉप जास्त वापरल्या मुळे लहान मुलांचे डोळे लवकर कमकुवत होतात.

नेत्रतज्ज्ञ शिबल भारतीय यांच्या मते, मुलांचे डोळे कमकुवत होण्यामागे अनेक कारणे आहेत. जर काही गोष्टींची काळजी घेतली, तर त्यांची दृष्टी अधिक चांगली राहू शकते. या व्यतिरिक्त, हे समजून घेणे आवश्यक आहे की या महत्वाच्या गोष्टी केवळ दृष्टी सुधारण्यासाठी उपयुक्त नाहीत, तर ती त्यांना दीर्घकाळ सुरक्षित ठेवू शकते.

वर्षातून एकदा नेत्र तपासणी करा…. हे महत्त्वचे नाही की मुलांमध्ये दृष्टी कमी होण्याची काही लक्षणे असतील, तरच तुम्ही त्यांची तपासणी करून घ्याल. वर्षातून एकदा डोळ्यांच्या तपासणीसाठी मुलांना डॉक्टरांकडे घेऊन जा. जर मुलांची दृष्टी कमजोर असली, तरी डॉक्टरांनी सांगितल्या प्रमाणे वर्षातून एकदा किंवा अधिक वेळा तपासणीसाठी जा.

मुलांना दोन तास खेळण्याची परवानगी द्या… आजकाल लहान मुले मैदानी खेळ खेळणे विसरून गेली आहेत, आणि दिवसभर व्हिडिओ बघतात किंवा मोबाईल गेम खेळत असतात. यामुळे मुलांची दृष्टी आणखी कमजोर होऊन जाते. मुलांना दिवसभरात 2 तास तरी बाहेर खेळू द्या. त्यांच्या शारीरिक आणि मानसिक आरोग्यासाठी हे आवश्यक आहे.

पौष्टिक अन्न खा…. अशा अनेक भाज्या आणि फळे आहेत जी डोळे निरोगी ठेवण्यासाठी उपयोक्त आहेत. जर मुलांचे डोळे कमकुवत असतील तर त्यांना निरोगी ठेवण्यासाठी आहारात पौष्टिक आहाराचा समावेश करा. हिरव्या भाज्या, फळे, गाजर, रताळे आणि भोपळा खायला द्या, त्यात असलेले जीवनसत्त्वे डोळ्यांची समस्या दूर करण्याबरोबरच त्यांना निरोगी ठेवण्यास मदत करतात.

स्क्रीन वेळ कमी करा…. जर मुलांचे डोळे आधीच कमकुवत असतील तर त्यांना मोबाईल स्क्रीनवर कमी वेळ घालवणे खूप महत्वाचे आहे. आणि ऑनलाइन क्लास वेळ मुलांना सतत स्क्रीनवर बसण्याऐवजी 1 तासात 3 ते 4 वेळा ब्रेक घेण्यास सांगा. किती तरी मुले घरातील मोठ्यांचा चष्मा घालतात, यामुळे त्यांच्या डोळ्यांना इजा होऊ शकते. त्यामुळे लक्षात ठेवा की मुले किती वेळ मोबाईल फोन वापरतात.

जर मुलांना चष्मा असेल तर तो नियमित वापरण्यास सांगा…. जर मुलांच्या डोळ्यांवर आधीच चष्मा असेल तर, तो नियमितपणे घालण्याचा सल्ला द्या. काम करताना किंवा मोबाईल स्क्रीनसमोर बसल्या वर डोळ्यांवर ताण येतो . यामुळे चष्म्याचा उपयोग करा. चष्मा न घातल्यास डोळ्याचा नंबर वाढू शकते आणि पुढे जाऊन समस्या वाढू शकतात.

डॉक्टरांनी सांगितल्याप्रमाणे औषधे घेणे.. बर्याच वेळा, डॉक्टर डोळ्यांच्या वेदनांसाठी औषधे घेण्याचा सल्ला देतात. आणि ही औषधे वेळेवर घेणे खूप महत्वाचे असते, कित्येक वेळा डोळ्यांच्या कमकुवत होण्यामागे इतर अनेक कारणे असतात, त्यामुळे औषधे नियमित आणि वेळेवर घेणे आवश्यक असते.

आपल्या रुटीन मध्ये डोळ्यांच्या व्यायामाचा समावेश करा…. व्यायामासोबत, डोळ्यांचा व्यायाम देखील दैनंदिन रुटीन मध्ये घ्यावा. जर मुलांचे डोळे कमकुवत असतील तर त्यांना डोळ्यांचे व्यायाम करण्यास प्रोत्साहित करा. जर मुलांनी दररोज डोळ्याचा व्यायाम, डोळे मिचकावणे, दूर पाहणे इ. व्यायाम केले तर त्यांची दृष्टी चांगली होऊ शकते, तसेच हे व्यायाम करण्याचा मार्ग नेहमी योग्य असावा.

कोणत्याही प्रकारची औषधे घेऊ नक…. अनेकदा डोळ्यांमध्ये समस्या असल्यास आपण केमिस्ट मधून औषध घेतो. हा औषधांना डोळ्यात टाकणे किंवा त्याचे सेवन करणे धोकादायक आहे. रसायनशास्त्रज्ञांना अनेकदा फक्त स्टिरॉइड्स आणि क्वॅक्स सापडतात जे डोळ्यांना हानी पोहोचवू शकतात. म्हणूनच, जेव्हाही तुम्हाला कोणत्याही प्रकारच्या समस्येचा सामना करावा लागतो तेव्हा सर्वप्रथम मुलाला डॉक्टरकडे घेऊन जा.

डोळे धुण्याची गरज नाही…. तज्ञ शिबल भारतीय यांच्या मते, डोळे धुवून उपयोग होत नाही. जर मुलाच्या डोळ्यात काहीतरी गेले तर स्वच्छ पाण्यात डोळे वारंवार बंद करा आणि उघडा. जर डोळ्यांवर पाणी मारले तर त्यातून डोळ्यात धूळ आणि माती सारख्या गोष्टी जावू शकतात, ज्यामुळे समस्या वाढू शकते. त्यामुळे ही प्रक्रिया डोळ्यासमोर ठेवून डोळे धुण्याचा प्रयत्न करा.

डोळ्यांची इजा टाळा…. मुले अनेकदा खेळताना पडतात, कधी कधी त्यांचे डोळ्यांनाही इजा होते. म्हणून, त्यांना सुरक्षित ठेवण्यासाठी सनग्लासेससारख्या गोष्टी घालण्याचा सल्ला द्या. या शिवाय, गर्दीच्या ठिकाणी जाण्यापूर्वी योग्य संरक्षणाची काळजी घ्या.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Don`t copy text!