जर तुम्ही लिंबू मधील रस काढून त्याचे बी टाकून देत असाल तर, ही माहिती नक्की वाचाच..

लिंबाचा रस काढल्यानंतर, त्याचे बिया फेकू नका, तर त्या बियांचे आरोग्याशी संबंधित हे फायदे जाणून घ्या. भारतीय खाद्यपदार्थांमध्ये लिंबाचा मोठ्या प्रमाणावर वापर केला जातो. लिंबू फक्त अन्नाची चव वाढवत नाही तर त्याचा उपयोग आरोग्य आणि सौंदर्यासाठी देखील होतो. बरेच लोक लिंबाचा रस आणि साल वापरतात, परंतु त्याची बिया फेकून देतात. लिंबाच्या बियांशी संबंधित अनेक गैरसमज आहेत. उदाहरणार्थ, काही लोक अस म्हणतात की लिंबाच्या बिया खाणे शरीरासाठी हानिकारक आहे.

पण तसे काही नाही. पण, जर तुम्ही लिंबाच्या बियांचे जास्त प्रमाणात सेवन केले, तर तुम्हाला समस्या होऊ शकतात, जे की कोणत्याही वस्तूचे जास्त सेवन केल्यास होऊ शकते. परंतु जर तुम्ही लिंबाचा रस आणि पाण्याबरोबर 1 किंवा 2 बिया गिळल्या तर तुमचे शरीर डिटॉक्सिफाइड होते. लिंबाच्या बियांचे फायदे इथेच संपत नाहीत. तर आपण त्यांचा वापर अनेक प्रकारे करू शकतो आणि त्याचा लाभ घेऊ शकतो. चला तर लिंबावाच्या बियांचे काही आश्चर्यकारक फायद्यांबद्दल समजून घेऊ

वेदना कमी करते…. लिंबाच्या बियामध्ये सॅलिसिलिक एसिड असते. हे वेदनाशामक औषध एस्पिरिनच्या मुख्य घटकांपैकी हे एक आहे. जर तुमच्या शरीरात कुठेही वेदना होत असतील तर त्यामध्ये लिंबाच्या बिया तुम्हाला फायदा देऊ शकतात. सर्वात चांगली गोष्ट म्हणजे आपण लिंबाच्या बियांची पेस्ट तयार करू शकतो आणि ती वेदनादायक भागावर लावू शकतो. यामुळे दुखण्यातही आराम मिळतो.

थ्रेडवर्मची समस्या कमी करते…. थ्रेडवर्म ही एक सामान्य समस्या आहे. पण ही कोणालाही होऊ शकते, पण ही जास्त करून लहान मुलांमध्ये आढळते. तुम्हाला माहीतच असेल की थ्रेडवर्म हे धाग्यासारखे परजीवी असतात. ते प्रामुख्याने कोलन आणि गुदाशय क्षेत्रास संक्रमित करतात. यातून लघवीचे संक्रमण होण्याचीही शक्यता असते. या समस्येपासून आराम मिळवण्यासाठी, मूठभर लिंबाच्या बिया पाण्यात उकळा. या पाण्यातून रेक्टल क्षेत्र स्वच्छ करा. आपण इच्छित असल्यास, तर आपण हे पाणी देखील वापरू शकता कारण त्यात डिटॉक्सिफाईंग गुणधर्म असतात.

त्वचेसाठी फायदेशीर…. लिंबाचा रस, साल आणि बिया हे सर्व त्वचेसाठी फायदेशीर आहे. लिंबाच्या बियांमध्ये त्वचेला एक्सफोलिएट करण्याची क्षमता असते. आणि, लिंबाच्या रसाप्रमाणे, लिंबाच्या बियांमध्येही व्हिटॅमिन-सी चांगल्या प्रमाणात असते. त्यामुळे तुम्ही त्याचा वापर त्वचेला लावण्यासाठी करू शकता. लिंबाचे बिया फोडून मधात मिसळा. अशा प्रकारे तुम्ही घरघुती फेस स्क्रब तयार करू शकता. आपण यांचा उपयोग बॉडी स्क्रब म्हणून देखील करू शकता.

लिंबाच्या बियांमध्ये अँटीबैक्टीरियल गुणधर्म देखील असतो. तुम्हाला बाजारात लिंबूच्या बियाचे तेल सहज मिळते .एवढेच नाही तर तुम्ही घरी देखील लिंबूच्या बियाचे तेल तयार करू शकता. ब्युटी तज्ञ पूनम चुग म्हणतात, “जर तुम्हाला मुरुमांची समस्या असेल तर लिंबाच्या बियाण्याचे तेल तुमच्यासाठी खूप फायदेशीर ठरू शकते.”

नखे बुरशीचे घरगुती उपचार…. जर तुम्हाला नखेच्या संसर्गाची समस्या असेल तर लिंबाच्या बियाची पेस्ट लावून पहा. याचा तुम्हाला खूप फायदा होईल. चांगल्या परिणामांसाठी तुम्ही या पेस्टमध्ये एसेंशियल तेलाचे 2 थेंबही मिसळू शकता.

बॅक्टेरियाच्या वाढीस प्रतिबंध करणारा पदार्थ स्प्रे बनवा….आपण बॅक्टेरियाच्या वाढीस प्रतिबंध करणारा पदार्थ स्प्रे तयार करण्यासाठी लिंबाच्या बिया देखील वापरू शकता. यासाठी तुम्ही लिंबाचे बिया गोळा करा. आणि 1 लिटर पाण्यात सुमारे 1 वाटी  लिंबू बिया उकळा. जेव्हा पाणी अर्ध्याहून कमी होईल, तेव्हा ते थंड करा आणि स्प्रे बाटलीमध्ये भरा. तुम्ही या पाण्याचा उपयोग त्वचेवर करू शकता. जर तुम्ही हा बॅक्टेरियाच्या वाढीस प्रतिबंध करणारा स्प्रे वापरत असाल, तर विशेषत: जर डासांच्या चाव्यामुळे जळजळ आणि खाज येत असेल तर तुम्हाला खूप आराम मिळेल.

आशा आहे तुम्हाला ही माहिती आवडली असेल. हा लेख शेअर करा आणि लाईक करा, तसेच असे आणखी लेख वाचण्यासाठी कनेक्ट रहा.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Don`t copy text!