तुम्ही देखील साखर खात असाल तर ही माहिती नक्की वाचाच.. नाहीतर तुम्हाला होईल हा आजार

साखरेचा गोडवा प्रत्येकाला आवडतो, पण तुम्हाला माहित आहे का ? जास्त साखरेचे सेवन तुमचे आरोग्य खराब करत आहे.
अनेक लोकांना ही गोष्ट माहीत नाही की, साखरेचा गोडवा नशेच्या सवयीसारखा असतो. यामुळे टाइप -२ मधुमेहासारखे आजार होण्याची शक्यता वाढते. जे लोक दररोज जास्त प्रमाणात साखर खातात, त्यांचे स्वादुपिंड खूप जास्त इन्सुलिन तयार करतात, आणि त्यामुळे शरीराच्या पेशी इन्सुलिन प्रतिरोधक विकसित करतात.

याचा अर्थ असा होतो की ग्लुकोज शरीराच्या पेशींमध्ये सहज साठवता येत नाही, ज्यामुळे रक्तप्रवाहात साखरेचे प्रमाण खूप जास्त होते. देशात टाइप 2 मधुमेह झालेल्या प्रौढांची संख्या सर्वात जास्त आहे. भारतात टाइप 2 मधुमेह असलेल्या लोकांची संख्या 7.2 कोटी पासून वाढून 2045 पर्यंत 15.1 कोटी होण्याची शक्यता वर्तवली आहे. आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, जेव्हा आपण जास्त प्रमाणात साखर खातो, तेव्हा आपला मेंदू डोपामाइन मोठ्या प्रमाणावर तयार करतो.

बाजारात मिळत असलेल्या बहुतेक खाद्य पदार्थांमध्ये भरपूर साखर मिसळली जाते, जेणेकरून आपल्याला केचप, दही, पेस्ट्री वगैरे जास्तीत जास्त घेण्याचा मोह होतो. साखरेच्या अतिसेवनामुळे मेंदूला जास्त प्रमाणात डोपामाइन सोडण्यास भाग पाठतो , ज्यामुळे त्याचे काही भाग असंवेदनशील बनतात. यामुळे ही चांगली भावना केवळ 15 ते 40 मिनिटांसाठी असते. साखरेमुळे नैराश्य, चिंता, स्मृतिभ्रंश आणि अगदी अल्झायमर सारख्या.

न्यूरोलॉजिकल समस्या होऊ शकतात. हे मेंदूचा विचार करण्याचा वेग कमी करते आणि लक्षात ठेवण्याची क्षमता ही कमी करते आणि शिकण्याची क्षमता ही कमी करते. प्रक्रिया केलेली पांढरी साखर पाचन तंत्रासाठी ही हानिकारक आहे, विशेषत: त्या लोकांना ज्यांना कर्बोदकांमधे पचण्यास अडचण येते. हे स्त्रियांमध्ये हार्मोनल असंतुलनाचे परिणाम ही वाढवते.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Don`t copy text!