तुम्हाला देखील कोरोना होऊन गेला असेल तर सावध व्हा.. covid -19 मुळे केसगळती होते?, चला तज्ञांकडून जाणून घेऊ..

कंगव्यामधून तुमच्या केसांचे गुच्छ बाहेर येत आहेत का? केस खूप पातळ झाले आहेत का? किंवा तेलकट टाळू कोरडे होत आहे? हे सर्व कोविड -19 मुळे घडत आहे… जर कोणी म्हटले की त्यांचे केस त्यांना कमी आवडतात, तर आश्चर्य वाटेल. केस महिलांचे असो किंवा पुरुषांचे ते आपल्या सर्वांचे व्यक्तिमत्व वाढवतात. केस तुटणे किंवा कमकुवत होणे हे आपल्याला खूप अस्वस्थ करते. वर, पावसाळा देखील असाच असतो, ज्यात केस तुटणे सामान्य आहे. पण जर तुम्ही कोविड -19 च्या संसर्गातून बरे झाले आहात आणि तुमचे केस गळत आहेत का? तसे असल्यास, फक्त तुम्हीच नाही.

तर इतर अनेक लोकांचीही तीच तक्रार आहे. सुप्रसिद्ध त्वचारोगतज्ज्ञ डॉक्टर यांना विचारल्या नंतर, त्या म्हणतात, “केस गळण्याची समस्या कोविड, लक्षणविरहित कोविड, कोविड नंतरच्या लोकांमध्ये दिसून येत आहे. हि समस्या ट्रिप्टोफॅन मालाब्सॉर्प्शनमुळे आहे. अनेक अभ्यासाद्वारे याची पुष्टी देखील केली गेली आहे. हा एक प्रकारचा अमीनो आम्ल आहे, जो प्रोटीन तयार करण्यास मदत करतो. हे थेट केस गळण्याशी संबंधित आहे. तथापि, कोविडनंतर इतर कोणत्या समस्या उद्भवतील याबद्दल कोणताही डॉक्टर आणि शास्त्रज्ञ काहीही सांगू शकत नाही.

होय, यामुळे केस गळण्याची गंभीर समस्या निर्माण होत आहे. डॉक्टर यांनी कोविड आणि केस गळण्याशी संबंधित अनेक प्रश्नांची उत्तरे दिली आहेत. आणि आपण त्यांना कसे सामोरे जाऊ शकतो हे पण सांगितले आहे. कोविड -19 मुळे केस गळतात त्याबद्दल, डॉक्टरयांचे मत जाणून घेऊया. कोविड -19 आणि केस गळणे डॉक्टर म्हणतात, “त्वचाशास्त्रज्ञ असल्याने मला दररोज केस गळण्याची समस्या दिसते. कोविड संसर्गानंतर, कोविड लस घेतल्या नंतर, महामारी आणि कोविडमध्ये निर्माण झालेल्या तणावामुळे, केस गळण्याची समस्या गंभीर बनली आहे.

अशी अनेक कारणे आहेत जी केस गळण्याचे समस्या बनत आहेत. कोविडमुळे केस का गळतात?.. कोविडमध्ये तणाव निर्माण झाल्यामुळे केस गळतात. केस गळणे, पातळ होणे, आणि खराब झालेले केस, जेव्हा फॉलिकलची आतील गुंडाळी संकुचित होते किंवा खराब होते तेव्हा उद्भवते. वाढती अवस्था, विश्रांतीची अवस्था आणि पुनरुत्पादन अवस्था. कोविड आणि तणावामुळे, बरेच केसांचे रोम सुप्त अवस्थेत जातात, ज्यामुळे केस गळतात आणि पातळ होतात. केस गळण्याची समस्या किती काळ टिकते?.. डॉक्टर म्हणतात, ‘या काळात तुमचे केस 3 ते 6 महिने गळतात.

कधीकधी केस गळण्याची समस्या एक वर्ष चालते. ‘ एक वर्ष भर केस गळण्याच्या समस्येला क्रॉनिक टेलोजन एफ्लुवियम म्हणतात. तर, जेव्हा ही स्थिती 3 महिने टिकते, तेव्हा त्याला तीव्र टेलोजेन इफ्लुवियम म्हणतात. COVID-19 मुळे केसांच्या इतर समस्या? डॉ यांच्या मते, ज्या लोकांना तेलकट टाळूची समस्या आहे, त्यांच्यामुळे टाळू कोरडे होत आहे. कोरडे केस असलेले लोक केस गळण्याची तक्रार करत आहेत. केस फ्रिझी होणे ही एक सामान्य समस्या आहे, जी तणावामुळे होते. हे संक्रमण टाळण्यासाठी तुम्ही घेतलेल्या औषधांमुळे देखील हे होऊ शकते.

कोविडमधून बरे झालेल्या लोकांमध्ये फाटलेल्या केसाची समस्या देखील दिसून येते. केस गळणे हे कोविडमुळेचं आहे हे कसे जाणून घ्यावे?.. हवामानातल्या बदलल्यामुळे केस गळणे वेगळे आहे. त्याचबरोबर एका दिवसात आपले सुमारे 100 केस तुटतातच. कारण केसांचेही एक स्वतःचे चक्र असते, ज्यात कमकुवत, जुने केस गळतात आणि नवीन केस येतात. परंतु जर तुम्ही केस विंचरताना केसांचे गुच्छ बाहेर पडत असतील आणि केसांचा एक समान बॉल तुमच्या स्क्रॅन्चीमध्ये राहिला असेल तर ते कोविडमुळे आहे. १०० हून अधिक केस गळणे किंवा तुटणे.

किंवा केसांची जास्त गुंतागुंत होणे आणि केसांच्या गाठी होणे हे देखील कोविडमुळे झाले आहे हे दर्शवतात. मग या वेळी केसांची काळजी कशी घ्यावी? अशा परिस्थितीत आपण कमी रसायनांचा वापर करणे महत्वाचे आहे. ब्लो ड्रायिंग करण्याऐवजी केसाना हवेने सुकू द्या. मोठ्या दाताचा कंगवा वापरा. शॉवरऐवजी बादलीने आंघोळ करा, कारण शॉवरचा दाब टाळूवर असेल आणि केस गळतील. जर तुमचा तेलकट टाळू आहे तरी ही थोडे तेल घ्या आणि टाळूला हलक्या हाताने मसाज करा आणि वाफ द्या. आपण टॉवेल कोमट पाण्यात भिजवून डोक्यावर लाऊ शकता.

यामुळे रक्त परिसंचरण वाढेल आणि वाफण्यामुळे केसांच्या वाढीवरही परिणाम होईल, आणि पॅराबेन, सल्फेट फ्री शॅम्पूचा वापर करा. डॉ. म्हणतात की तुम्ही केसांना नियमितपणे तेल मालिश करा. तसेच, मोहरी पावडर आणि एरंडेल तेल मिसळून टाळू आणि केसांवर लावा. हे केसांना पोषण देईल आणि केस गळणे देखील कमी होईल. या व्यतिरिक्त, आपल्या आहाराची खूप काळजी घ्या आणि उच्च प्रथिनेयुक्त आहार घेतल्याने मदत होते कारण आम्हाला प्रतिपिंडे तयार करण्यासाठी प्रथिनांची आवश्यकता असते. डॉ दीपाली प्रथिनेयुक्त आहार घेण्याची शिफारस करतात.

ज्यात सोया, मशरूम, मसूर, हिरव्या भाज्या, चिकन, अंडी आणि सीफूड यांचा समावेश असावा. आम्हाला आशा आहे की तुम्हाला आता तुमचे केस गळण्याचे कारण समजले असेल. जर तुम्हाला हा लेख आवडला असेल तर लाईक आणि शेअर करा. असे आणखी लेख वाचण्यासाठी संपर्कात रहा.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Don`t copy text!