तुम्ही देखील जेवण झाल्यानंतर बडीशेप खाता का..? खात असाल तर ही माहिती नक्की वाचाच नाहीतर तुम्हाला..

बडीशेपची वैशिष्ट्या पासून आपण सर्व परिचित आहोत, परंतु आपण मोठ्या बडीशेपच्या फायद्यांबद्दल ऐकले आहे का?.. बडीशेप बद्दल सर्वांना माहिती आहे, पण मोठ्या बडीशेप च्या आरोग्य फायद्यांबद्दल थोड्या लोकांना माहिती असते.बडीशेप केवळ तोंडाची चव वाढवण्यासाठीच नव्हे, तर मोठी बडीशेप घरगुती उपायात पण वापरली जाते. वैद्य हरिकृष्ण पांडे यांच्या मते, ‘पोटदुखी, बद्धकोष्ठता आणि अपचन या समस्येसाठी मोठ्या बडीशेपचे सेवन करणे फायदेशीर आहे. मोठ्या बडीशेपच्या औषधी गुणांमुळे स्त्रियांच्या मासिक पाळीलाही आराम मिळतो.

एवढेच नाही तर मोठ्या बडीशेपच्या सेवन केल्याने मूडही सुधारतो. मोठी बडीशेप आरोग्यासाठी किती फायदेशीर आहे, हे या लेखात समजून घेऊया. मोठी बडीशेप म्हणजे काय?.. मोठ्या बडीशेपला इंग्रजीमध्ये एनीस सिड्स म्हणतात आणि त्याचे रोप बडीशेप सारखेच असते, जी इजिप्तमध्ये गेल्या 4000 वर्षांपासून लागवड केली जात आहे. त्याची चव थोडी थोडी मद्यसेवनासारखी लागते.आणि हीच उपयोग श्वास फ्रेशर करण्यासाठी देखील केला जातो. लहान बडीशेपपेक्षा हीचा आकार आणि रंगात वेगळा असतो.हीच रंग ऑलिव्ह-हिरवा.

आणि राखाडी-तपकिरी असू शकतो आणि आकाराने ही थोडा मोठी आणि जाड असू शकते. पाचक प्रणाली सुधारणे.. मोठी बडीशेप खाल्ल्याने अपचनाची समस्या दूर होते, आणि तिचे औषधी गुणधर्म सूज आणि फुशारकीची समस्या दूर करतात. बद्धकोष्ठता आणि आतड्यांसंबंधी विकारांनी ग्रस्त व्यक्तीने मोठ्या बडीशेपचे सेवन केले पाहिजे. मोठी बडीशेप एका ग्लास पाण्यात रात्रभर भिजवून ठेवा आणि नंतर सकाळी उठल्याबरोबर ते गाळून घ्या आणि ते पाणी पिणे फायदेशीर आहे. मासिक वेदना पासून आराम…. मासिक पाळी सुरू होण्यापूर्वी आणि.

सुरू झाल्या नंतर स्त्रियांना पोटाच्या खालच्या भागात बऱ्याचदा वेदना होतात, आणि मोठी बडीशेप सेवन केल्याने त्या वेदनात कमी होऊ शकतात. एवढेच नाही तर रजोनिवृत्ती आणि अनियमित मासिक पाळीच्या समस्येमध्येही त्याचे सेवन फायदेशीर आहे. पोटदुखी किंवा अनियमित मासिक पाळीमध्ये, रोज सकाळी रिकाम्या पोटी एक छोटा चमचा बडीशेप आणि कोमट पाणी पिणे फायदेशीर आहे. साखर आणि एक चमचा मोठी बडीशेप ची पावडर बनवा, झोपण्यापूर्वी 3 ग्रॅम पावडर कोमट पाण्यातून घ्या. यात मधुमेह विरोधी संयुगे असतात, जे रक्तातील साखरेची.

पातळी नियंत्रित करू शकतात. याव्यतिरिक्त, त्यात फायटोकेमिकल्स नावाचे शक्तिशाली अँटिऑक्सिडंट्स दिसून येते, जे शरीरातील इन्सुलिन प्रतिरोध कमी करतात आणि शरीरातील इन्सुलिनचे प्रमाण वाढवतात. जेवणानंतर एक छोटा चमचा मोठी बडीशेप खाणे फायदेशीर आहे. आपण सामान्य चहाऐवजी हिचा चहा बनवून देखील पिऊ शकता. झोप न येण्याची समस्या दूर होते…. काही लोकांना रात्री झोप न येण्याच्या समस्या असल्याचे दिसून आले आहे, परंतु मोठ्या बडीशेपचे सेवन केल्याने झोप न येण्याच्या समस्येपासून आराम मिळू शकतो.

बडीशेप पावडर आणि गरम पाणी घेतल्याने तुमचा मानसिक ताण कमी होतो आणि थकवाही कमी होतो. आणि हिचे सेवन केल्याने आपला मूड सुधारतो . एवढेच नाही तर त्यात समाविष्ट असलेला मुख्य घटक, एनेथोलमध्ये दाहक-विरोधी गुणधर्म आहेत, जे वेदना आणि सूज दूर करतात. काहीही नवीन गोष्ट घेण्यापूर्वी, कृपया आपल्या डॉक्टरांचा सल्ला घ्या आणि जर तुम्हाला कोणत्याही प्रकारची एलर्जी असेल तर त्याचे सेवन करू नका. आशा आहे की तुम्हाला हा लेख आवडला असेल. आरोग्याशी संबंधित असे लेख वाचण्यासाठी संपर्कात रहा.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Don`t copy text!